




Kupambana ili Kuishi:

Watoto wanaoishi peke yao mitaani nchini 
Tanzania na Kenya 

Muhtasari

Railway Children



Kupambana ili Kuishi: 
Watoto wanaoishi peke yao mitaani
nchini Tanzania na Kenya

Muhtasari

Muhtasari huu unaangazia matokeo na mapendekezo
yatokanayo na mradi wa utafiti uliofadhiliwa na Railway
Children. 

Dhana na muundo wa utafiti, kazi ya utafiti wenyewe,
uchambuzi wa takwimu na uandishi wa taarifa ulifanywa
na Emilie Smeaton.  

Taarifa Zaidi

Kwa maelezo zaidi kuhusiana na utafiti huu tafadhali
wasilianana na: 

Pete Kent
Mkurugenzi wa Kanda ya Afrika Mashariki
Railway Children
1 The Commons
Sandbach
Cheshire
CW11 1RG

Tel: (01270) 757596

Barua pepe: pete.kent@railwaychildren.org.uk

Anna Thor, Programme Development Officer
Railway Children Africa
P.O. Box 138
Mwanza
Tanzania

TZ: +255 (0) 685 22 74 84

Barua pepe: anna.thor@railwaychildren.org.uk 

Kampuni : 77698

NGO Compliance No: 1381

Habari kuhusu Railway Children zinaweza kupatikana
katika tovuti: www.railwaychildren.org.uk

Ili kupata nakala kamili ya taarifa ya utafiti huu, tafadhali
wasiliana na Railway Children.

Registered Charity No. 1058991

ISBN Number:
978-0-9563998-3-0



Ripoti hii ya utafiti inawekwa rasmi kwa ajili ya kumbukumbu ya Rweyemamu Silasi, aliyejulikana zaidi kama Ustadhi.
Ustadhi aliuawa kikatili na kundi la watu katika mitaa ya Jiji la Mwanza, Kaskazini mwa Tanzania tarehe 5 Agosti, 2011
baada ya kutuhumiwa kuwa ameiba simu ya kiganjani. Ustadhi alikuwa akiishi mitaani kwa zaidi ya miaka minne lakini
alishaanza kujijengea maisha yake mbali na maisha ya mitaani; alishaacha kuvuta/kunusa gundi, alishaanza biashara
ndogondogo na alikuwa amekodi chumba kidogo yeye na rafiki zake. Kifo cha Ustadhi hakikutangazwa katika vyombo
vya habari na hakuna mtu yeyote aliyekamatwa au kushtakiwa kufuatia kifo chake. Ustadhi alikuwa na umri wa miaka 17. 

Utangulizi

Popote walipo duniani, watoto wanaoishi wenyewe
mitaani wanafanya hivyo kwa sababu wana uchaguzi
mdogo sana tofauti na huo. Wengi wanalazimika kukimbia
nyumbani; wengi zaidi wanachagua kuishi mitaani kwa
kuwa nyumbani pamegeuka chungu cha moto wa ukatili
kisichoweza kuvumilika, kutelekezwa na kudharauliwa.
Kwa bahati mbaya, mara nyingi pia, mambo haya haya
ndiyo wanayotendewa watoto hawa wawapo mitaani.

Watu wengi hawatambui uwepo wa watoto hawa, au
wanawaona kama wasumbufu tu ambao kwa sababu
fulani wanapendelea kuishi mitaani. Watoto wenyewe
wanaonekana kama ʻtatizoʼ badala ya jamii ambayo
imewakosea na imeshindwa kukidhi mahitaji yao. Watu
wengi huwa hawawaoni watoto hawa; wachache zaidi
wanawasikiliza. Railway Children tunawaona vizuri sana
watoto hawa na tunaamini kuwa ni wajibu wetu kuwapa
sauti ambayo si tu kwamba jamii itaisikia lakini itaanza
kuisikiliza. 

Railway children imekuwa ikifanya kazi kwa ubia na
mashirika yaliyopo nchini Kenya na Tanzania tangu
mwaka 2006. Kazi inayofanywa na mashirika haya
inastahili kupongezwa sana. Watoto na vijana wengi
waliokuwa wanaishi mitaani katika maeneo haya kwa
sasa wana mahusiano mazuri ya kifamilia, wanahudhuria
shule au wanaweza kujitegemea wenyewe kiuchumi
kutokana na kazi zao. Bila msaada wa mashirika haya,
watoto hawa wangeendelea kuishi mitaani wakihangaika
katika maisha ya kikatili, yanayoambatana na matumizi ya
dawa za kulevya pamoja na kunyanyaswa kijinsia.

Mashirika haya hayapo peke yao katika kutambua
mahitaji ya watoto waliopo mitaani. Watu wengi binafsi
huonyesha ukarimu kwa watoto wanaoishi mitaani.
Serikali kuu na serikali za mitaa nchini Kenya na Tanzania
zinatambua mahitaji ya watoto waishio mitaani na
zimefanya jitihada kubwa kufanya kile kinachowezekana
ili kuwasaidia watoto moja kwa moja au kwa ushirikiano
na mashirika ya kijamii. 

Hata hivyo, imeonekana wazi kwetu tangu tulipoanza
kufanya kazi katika eneo hili kwamba kuna idadi kubwa ya
watoto wanaoishi mitaani ambao hubakia huko huko licha
ya huduma kadhaa ambazo hutolewa kwa juhudi kubwa
na serikali na mashirika ya kijamii. Tunahitaji kufahamu
kwa undani na kwa usahihi zaidi sababu ya hali hii.

Watoto wote walioshiriki katika utafiti walishakaa angalau
kwa wiki nne mitaani; baadhi walishaishi mitaani kwa
miaka kadhaa. Tunataka kuwapatia watoto hawa sauti,
watoto ambao ni vigumu sana kuwafikia, watoto ambao
wamekumbana na matukio ya kutisha na kutia simanzi.

Hii inaweza kumaanisha kuwa hawa ni watoto ambao
wana matatizo na tabia mchanganyiko zisizo za kawaida
katika jamii: hawa ndio watoto ambao sisi tunaamini
wanahitaji zaidi msaada wetu.

Utafiti huu ni jaribio la kuwapatia sauti hiyo baadhi ya
hawa watoto; kuwapatia fursa ya kutoa masimulizi yao ili
tuweze kujifunza kutoka kwao. Matokeo ya utafiti huu
yataisaidia Railway Children kurekebisha mipango yetu ya
sasa na pale inapobidi kuandaa mipango mipya
itakayomudu vema zaidi kukidhi mahitaji ya watoto hawa.
Tunatumaini kuwa wewe, msomaji, kwa nafasi yoyote
unayoweza, utarekebisha mipango yako, sera au labda
tabia yako tu, ili kuelewa vema zaidi na kuhudumia
mahitaji ya hawa watoto. 

Ningependa kurudia kuwa: makusudi ya utafiti huu ni
kupata uelewa zaidi juu ya maisha ya watoto ambao ni
vigumu sana kuwafikia. Hii haimaanishi kuwa watoto wote
waliokimbia kutoka nyumbani wanawakilishwa katika
utafiti huu kwa kuwa utafiti unalenga wale ambao tayari
wamefanikiwa kufika katika vituo vya huduma vilivyopo.
Wananchi wa Kenya na Tanzania wanapaswa kujivunia
ukweli kwamba watoto wengi wanaishi katika mazingira
magumu sana lakini hawakimbilii mitaani kwa sababu ya
msaada unaotolewa na familia pana, ukoo, majirani na
mashirika ya kijamii. 

Nilipata bahati ya kufanya mahojiano machache na
watoto nchini Tanzania kama sehemu ya utafiti huu.
Napenda kuwashukuru watoto wote walioshiriki katika
utafiti kwa ujasiri walionao wanaposimulia habari zao.
Wote tuliguswa sana na jinsi walivyokuwa na shauku ya
kutaka wengine wafahamu habari zao ili kwamba watoto
wenzao watakaojikuta wanaishi mitaani siku zijazo
watendewe kwa heshima na utu zaidi. Napenda pia
kuwashukuru wabia wa Railway Children kwa uelewa
wao, uvumilivu na muda mwingi waliotupatia ili kufanya
utafiti huu. Shukrani pia kwa mtafiti mkuu na mwandishi,
ambaye kujitoa kwake kuhakikisha ustawi wa kila mtoto
aliyehusika kunatugusa na kututia moyo sisi wote. Na
mwisho, asante kwako wewe msomaji, kwa kutumia muda
wako kusoma taarifa hii.

Pete Kent

Mkurugenzi wa Kanda ya Afrika Mashariki

Railway Children
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1 This has also been highlighted in a recent article: McAlpine K Henley R Mueller M & Vetter S (2009) ʻA Survey of Street Children in Northern Tanzania: How Abuse or Support
Factors May Influence Migration to the Streetʼ Community Mental Health 46 pg 26 – 32.

2 Railway Children had previously commissioned research addressing the lives of children who spend time on the streets in the UK and the methodologies and learning from this
project were used to inform the research in Tanzania and Kenya. 

n Taarifa hii ya utafiti inatokana na maisha halisi ya watoto
wanaoishi katika mazingira hatarishi kabisa na
waliotengwa: wale ambao wameishi wenyewe mitaani
kwa kipindi kisichopungua wiki nne au zaidi nchini
Tanzania na Kenya.

n Watoto walioshiriki katika utafiti huu wanaishi mitaani
muda wote na hawarudi nyumbani usiku ili kuishi na
familia zao au walezi wengine.

n Utafiti mwingi umeshafanyika sehemu mbalimbali duniani
ukihusisha watoto na vijana waishio mitaani. Sauti za
watoto wanaoishi mitaani zinakosekana katika tafiti
mbalimbali zinazojielekeza kushughulikia suala la watoto
wa mitaani na ushauri mbalimbali unaolenga
kushughulikia mahitaji yao.1 Kwa kuzingatia hilo, Railway
Children iliamua kuweka mkakati wa kufanya utafiti nchini
Tanzania na Kenya ili kukusanya takwimu hizo.2 Matokeo
ya utafiti huu yatasaidia katika upanuzi wa kazi za
Railway Children katika nchi mbili hizi na kuendeleza
mipango ya kazi inayolenga kukidhi mahitaji ya watoto
wanaoishi wenyewe mitaani na kuwawezesha kuwa na
maisha bora zaidi.   

n Malengo ya utafiti yalikuwa ni kupata, kwa maneno ya
watoto wenyewe, uzoefu wa maisha ya watoto wa
Tanzania na Kenya, wenye umri chini ya miaka 16,
wanaoishi peke yao mitaani kwa zaidi ya wiki nne;
kuwasilisha mtazamo na hali halisi ilivyo kwa sasa
kuhusu nini maana ya kuishi peke yako na hasa katika
mitaa nchini Tanzania na Kenya; kutoa ushahidi wa
hakika unaoelezea maisha na uzoefu wa watoto waishio
mitaani nchini Tanzania na Kenya; na kutambua sera
zilizopo na mapendekezo ya nini cha kufanya ili kukidhi
mahitaji ya watoto wanaoishi peke yao mitaani nchini
Tanzania na Kenya.

n Shabaha ya utafiti ilikuwa kupata maoni na uzoefu wa
watoto waliotengwa na ambao wapo katika hatari kubwa
zaidi, mfano wale ambao hawajapata huduma zozote na
hawajulikani kwa watoa huduma au wale wanaojulikana
kwa watoa huduma, na wanaweza kuwa wamepata
huduma wakati fulani, lakini mazingira na hali zao ni tete
kiasi kwamba huduma zitolewazo kwa sasa hazijaweza
kukidhi mahitaji yao. 

n Yapo majukumu mbalimbali ambayo yametekelezwa na
serikali ili kulinda na kutunza watoto katika nchi zote
mbili, ikiwa ni pamoja na watoto wa mitaani. Hata hivyo,
huduma zitolewazo kwa watoto wa mitaani kupitia taasisi
za kiserikali hazitoshelezi kabisa. 

n Watoto na vijana wapatao tisini na tatu (93) walishiriki
katika utafiti huu uliofanyika katika sehemu mbili nchini
Tanzania na sehemu mbili nchini Kenya, wengi wao
wakikadiriwa kuwa na umri wa kati ya miaka 13 na 16.
Kutokana na ukweli kuwa ilikuwa nadra kuwaona
wasichana kwa urahisi mitaani, wasichana sita tu
walishiriki katika utafiti huu. Majina ya watoto na vijana
wote walioshiriki katika utafiti huu yamebadilishwa ili
kulinda utambulisho wao na kuhakikisha kuwa
hawafahamiki. 

n Taarifa ya utafiti imewekwa katika vipengele ambavyo
vipo katika maeneo yafuatayo:

n maisha kabla ya kuja mitaani: familia na 
nyumbani

n uzoefu wa kuishi pekee mitaani
n uzoefu wa watoto na vijana juu ya taasisi 

zinazowahudumia
n Mahusiano (attachment), Utambulisho (identity) 

na Ustahimilivu (resilience)  

Reuben ni mtoto mwenye umri wa miaka 11 ambaye
mwonekano wake ni wa mtoto wa umri mdogo zaidi.
Wazazi wa Reuben walifariki alipokuwa mdogo na
alilelewa na kaka yake mkubwa. Kaka yake aliamua
kutoroka nyumbani na kwa kukosa mtu wa kumpatia
maji na sabuni ya kuogea na chakula, Reuben alifikiri
kuwa atakufa iwapo ataendelea kukaa hapo
nyumbani. Alishasimuliwa mambo mazuri kuhusu
mjini na alifikiri kuwa kulala nje mitaani itakuwa bora
zaidi kuliko kukaa nyumbani na kwamba Yesu
atamlinda. Reuben alikuwa na imani kwamba
Msamaria Mwema atamruhusu kukaa na kuishi naye
kwake, kumpeleka shule na kumsaidia kupata kazi
nzuri atakapomaliza shule. Halafu, atakapokuwa
anafanya kazi nzuri, atamtunza huyo Msamaria
Mwema aliyemsaidia kuondoka katika maisha ya
kuishi mitaani. 

Reuben alikuwa akiishi katika banda bovu pamoja na
wavulana wengine wadogo lakini baada ya kuona
vitendo vya ngono kati ya baadhi ya wavulana, jambo
ambalo lilimhuzunisha na kumnyima utulivu, aliamua
kuachana na maisha yaliyoonekana salama kiasi
kwenye banda hilo na kuamua kuanza kulala mitaani.

Baada ya miezi miwili hivi mitaani, Reuben alifikiri
kuwa maisha ya mitaani siyo mazuri kwa sababu mtu
anaweza kumchukua na kumwuza, kumdhalilisha kwa
namna mbalimbali au kumwua. Reuben anafikiri
kwamba maisha yake yapo hatarini mara zote, hasa
wakati anapolala nje na anaogopa kuwa mtu
anaweza kuja na kumwua. Reuben anasimulia namna
watoto wengine wanaoishi peke yao mitaani
wamekuwa wakipanga mbinu za kumwibia koti lake
kwa kumshambulia kwa kutumia bisibisi.

Msaada pekee anaoupata Reuben ni kutoka kwa kina
mama wachache ambao humpa mabaki ya chakula
baada ya kwenda kuwatekea maji, na watu wachache
wanaompa msaada anapowaomba. Anatamani
kusaidiwa lakini anafahamu kuwa mtu anaweza
kukuambia atakusaidia lakini kinyume chake
akakudhuru. Reuben anatamani apate mtu wa kukaa
naye na kupata chakula, kuwa na kitanda cha kulalia
na kupelekwa shule. Hili, Reuben anaamini,
litamfanya aonje maisha mazuri. Reuben hafikirii
habari ya siku nyingi zijazo kwa sababu hana hata
hakika ya kesho: labda Mungu atamchukua na
hataishi kuiona siku nyingine.

Reuben anafikiri kuwa ni vema watu wawasaidie
watoto wa mitaani kwa namna ye yote wanayoweza
kwa kuwapatia malazi na chakula, kuwapeleka shule
na kuwapatia mavazi. Kisha, watoto hawa wakikua na
kupata kazi watawasaidia hao waliowasaidia.

Utangulizi

Reuben
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3 www.unicef.org/crc/ 12th August 2010.
4 Committee on the Rights of the Child, 44th Session: Consideration of the reports submitted by state parties under Article 44 of the Convention. Concluding remarks: Kenya 
5 Law of the Child Act 2009
6 Birbili M (2000) Translating from One Language to Anotherʼ Social Research Update Issue 31.
7 Glaser B & Strauss A (1967) The Discovery of Grounded Theory Chicago: Aldine. 

Sera na Utekelezaji 

n Tanzania na Kenya zimeridhia sheria za kimataifa na
kujiwekea sera mbalimbali za ndani ya nchi na mikakati
inayohusu haki za watoto. Miongoni mwa sera hizo zipo
zinazohusiana moja kwa moja na watoto waishio mitaani.

n Tanzania na Kenya zimeridhia kutekeleza Azimio la
Umoja wa Mataifa juu ya Haki za Mtoto (UNCRC).
UNCRC ni chombo cha kisheria ambacho kinaelekeza na
kinasisitiza haki za msingi za watoto duniani pote na hii
inahusisha, haki ya kuishi; kujiendeleza/kuendelezwa kwa
kadiri ya uwezo wa mtoto; kulindwa dhidi ya madhara na
mazingira yanayoweza kumdhuru, kumnyanyasa na
kutumiwa kwa njia ya kudhulumiwa; kushiriki kikamilifu
katika maisha ya kifamilia, kitamaduni na kijamii.3

n Tanzania na Kenya kwa pamoja zimetia saini mkataba wa
UNCRC na Makubaliano ya nchi za Kiafrika juu ya Haki
na Ustawi wa Watoto (ACRWC). 

n Kamati ya Haki za Watoto imeshauri kuwa serikali ya
Tanzania: itayarishe mpango mkakati unaokidhi ili
kushughulikia na kupunguza idadi ya watoto waishio
mitaani; kuhakikisha kuwa mahitaji ya msingi ya watoto
wa mitaani yanatimizwa, ikiwa ni pamoja na lishe, malazi,
huduma za afya na elimu; kupanua uelewa wa masuala
ya watoto wa mitaani ili kubadili mtazamo hasi wa jamii
kuhusu watoto wa mitaani, hasa miongoni mwa
wasimamizi wa sheria; na kuhakikisha kuwa watoto wa
mitaani wanapatiwa huduma ya kurejeshwa na
kushirikishwa tena katika jamii.

n Kamati ya Haki za Watoto imetoa ushauri mbalimbali kwa
serikali ya Kenya ikiwa ni pamoja na kwamba, inapaswa
kuainisha na kushughulikia kiini au sababu ya watoto
kuishi mitaani, kuandaa mikakati ili kupunguza idadi ya
watoto waishio mitaani; kuhakikisha kuwa mahitaji ya
msingi ya lishe, elimu, afya na ulinzi kwa watoto wa
mitaani yanapatikana, kuamsha ufahamu wa tatizo na
kupunguza kuwanyanyapaa watoto wa mitaani, hasa
wasimamizi wa sheria; kuhakikisha kuwa watoto wa
mitaani wanapatiwa huduma ya kurejeshwa na
kushirikishwa tena katika jamii.4

n Sera na mipango mbalimbali ya kutoa msaada kwa
watoto waishio mitaani imeshaandaliwa. Nchini Kenya,
Sheria ya Watoto 2001 (kwa sasa inafanyiwa
marekebisho) inayaweka maazimio ya UNCRC na
Makubaliano ya nchi za Afrika juu ya Haki za Mtoto
yaendane na mazingira ya nchi hiyo, hivyo kuwekea
mkazo masuala ya haki na ustawi wa watoto na sheria
juu ya masuala ya wajibu wa wazazi, mahakama za
watoto, na usimamizi wa huduma kwa watoto. Nchini
Tanzania Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 inajaribu
kuliweka Azimio la Umoja wa Mataifa juu ya Haki za
Mtoto5 kwa kuingiza mabadiliko na kuunganisha pamoja
sheria mbalimbali zinazohusiana na watoto; kufafanua
haki za mtoto; kulenga kuhamasisha, kulinda, na
kudumisha ustawi wa mtoto; kuweka misingi ya kisheria
juu ya malezi ya kambo; kuasili watoto na uangalizi wa
mtoto; vile vile kusimamia ajira na mafunzo ya ufundi na
kuwa na vipengele vya kisheria vya kutosha kwa watoto
walio katika mgongano na sheria. 

Njia za utafiti 

n Uchunguzi wa awali ulifanyika ili kuamua njia
zitakazotumika katika utafiti zikitilia maanani mwingiliano
wa tamaduni na asili ya mtafiti mkuu aliyeongoza utafiti
nchini Tanzania na Kenya ambaye ni mzungu kutoka
Uingereza.

n Watafiti wote waliohoji watoto mitaani walikuwa na uwezo
wa kuzungumza lugha mbili na waliweza kuwahoji watoto
na vijana kwa Kiswahili, isipokuwa mtafiti mkuu na
Mkurugenzi wa Railway Children katika kanda ya Afrika
Mashariki, ambaye aliendesha utafiti akisaidiwa na
mkalimani. Umakini mkubwa ulizingatiwa kuhakikisha
kuwa tafsiri sahihi na ulinganifu wa maana ya
kilichozungumzwa kinawasilishwa vilivyo kwa kutilia
maanani utamaduni na lugha. Baada ya kuafikiana
kuhusu usahihi wa mahojiano yaliyotafsiriwa ndipo
uchambuzi ukafanyika. Inafaa kutambua, hata hivyo
kuwa, pamoja na taratibu zote zilizofuatwa ili kupunguza
athari za kutafsiri, maamuzi yanayochukuliwa kwa
kuzingatia kazi iliyotafsiriwa yanaweza kuwa na athari
kwenye utafiti.6

n Ili kufahamu kwa undani maisha ya watoto wanaoishi
peke yao mitaani nchini Tanzania na Kenya, utafiti
ulifanyika katika mazingira halisi ya wahusika ili kuona
mahusiano na kazi zao katika mazingira wanayoishi. 

n Wengi wa watoto na vijana walioshiriki katika utafiti huu
walifikiwa huko huko mitaani, ambapo usaili/mahojiano
yalifanyika. Watafiti wa mitaani walifanya mahojiano na
watoto na vijana walioshiriki, wakiwa na mtaalamu
ambaye anafahamika na vijana na watoto hao, ambaye
aliwatambulisha watafiti kwa watoto mmoja mmoja au
wakiwa kwenye kikundi. Baadhi ya watoto na vijana
waliwaendea watafiti wakiomba washiriki katika utafiti.
Wakati mwingine watoto na vijana hao walizungumza na
watafiti zaidi ya mara moja.

n Juhudi zilifanyika ili kuhakikisha kuwa watoto na vijana
ambao walikuwa hawafahamiki katika taasisi za kutoa
huduma walishiriki katika utafiti, na pia kupata mtazamo
wa watoto na vijana ambao wameishi katika vituo na
kupata huduma mbalimbali zinazotolewa kwa watoto wa
mitaani. 

n Kutokana na uchache wa wasichana kuonekana mitaani,
wasichana watatu ambao wanaishi katika kituo cha
watoto waliweza kushiriki katika utafiti. 

n Idadi ndogo ya vijana wenye umri zaidi ya miaka 16
walishiriki kwenye utafiti; hawa walikuwa na uzoefu wa
kuishi mitaani kwa wiki nne au zaidi wakiwa chini ya
miaka 16 lakini kwa sasa hawaishi tena mitaani. Hii
iliwezesha kupata takwimu au taarifa ambazo zilitoa
mwanga juu ya uzoefu na maoni ya vijana wenye umri
mkubwa ambao waliishi mitaani kwa miaka kadhaa na
kufikiri juu ya matokeo ya muda mrefu.

n “Grounded theory approach”7 ilitumika kutayarisha
nadharia nyingine ndogondogo ambazo zinajitosheleza
kitakwimu na kuwakilisha kile kinachotokea katika
ulimwengu halisia. Uchambuzi wa takwimu ulifanyika kwa
ngazi mbili. Ngazi ya kwanza ilifanyika wakati wa kazi za
mitaani. Ngazi ya pili ya uchambuzi ilifanyika kwa kutumia
programu ya kompyuta inayoitwa “Atlas.ti” kutambua
mada na masuala mbalimbali na kufanya ulinganifu na
mahusiano yaliyopo katika takwimu zilizokusanywa. 
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Turusifu

n Baadhi ya watoto hawakuwajua mama zao kwa kuwa
mama hao waliondoka, au walifukuzwa nyumbani. Kina
mama walikutwa na matatizo mbalimbali ambayo
yalifahamika kwa watoto wao. Katika baadhi ya matukio,
wakati huo huo wakiishi mitaani, baadhi ya watoto
waliwasaidia mama zao kifedha. 

“Baba yangu alikuwa na mama mwingine, mama
mkubwa, ndiyo maana mama yangu aliamua kuondoka
nyumbani kwa hiyo tuliachwa kuishi na mama mkubwa.
Mama aliondoka na hakurudi tena.”

n Watoto wengi hawakuwajua baba zao. Baadhi ya kina baba
walitelekeza familia zao, hivyo kusababisha umaskini katika
familia na mazingira magumu kihisia.

“Maisha nyumbani yalikuwa mazuri lakini baba na
mama waligombana. Baba aliondoka… jambo lililofanya
maisha kuwa magumu: baba ambaye ndiye mtafutaji
wa chakula hakuonekana tena.” 

n Masuala na matatizo yanayohusiana na wazazi wa kambo
mara kwa mara yana mchango mkubwa kwenye tatizo la
watoto kuishi wenyewe mitaani. Wakati ambapo watoto
wachache walielezea kuwa na mahusiano mazuri sana na
mama zao wa kambo, wengi walielezea kuwa na
mahusiano magumu na kutendewa kikatili na wazazi wao
wa kambo. 

“Mama alianza kunitendea mambo ya kikatili: alininyima
chakula; niliamua kuondoka”  

n Kufuatia kifo cha mzazi, mara nyingi watoto walikuwa
tegemezi kwa kaka au dada zao wakubwa. Mara kadhaa
walitengana na kaka au dada zao kufuatia kifo cha mzazi
au wakati wazazi au wazazi wa kambo wanapotengana.
Baadhi ya watoto na vijana walitamani kuwaona kaka na
dada zao tena na wengine walirudi nyumbani kutoka
mitaani ili kuwatembelea. Kwa kaka au dada zao
kuoa/kuolewa iliweza kuleta mabadiliko ya mazingira ya
watoto. 

“Sijisikii vizuri (kuishi mitaani) kwa sababu … nakosa
kuwa na dada na kaka zangu.”

n Watoto wengi walilelewa na babu na bibi zao, mara nyingi
na bibi (nyanya). Baadhi ya watoto waliona kuwa jambo hili
ni zuri, lakini kwa wengine hili lilikuwa ni tatizo. Baadhi ya
ndugu wengine katika familia pia waliwalea watoto. Hali
kadhalika, baadhi ya watoto walikuwa na maoni mazuri juu
ya uzoefu wao wa kulelewa na ndugu wa ukoo na wengine
walielezea matatizo. 

n Matumizi yasiyofaa ya vileo (ulevi) miongoni mwa wazazi
na walezi, ukatili majumbani na matatizo ya akili yalikuwa
na athari mbaya kwa watoto na mara nyingi yalichangia
watoto kutorokea mitaani. 

“Nilikuwa mjini na nikasikia kuwa mama yangu
amelazwa hospitali. Nilipokwenda kumwona, nilikuta
amekatwa kwa panga… Baba (wa kambo) alimkata
mama kwa panga.”

n Mara kwa mara watoto wengi walinyanyaswa na kutendewa
ukatili na wazazi na walezi wao. Unyanyasaji (ukatili) wa
kimwili uliofanywa kwao ulikuwa ni pamoja na kuchapwa
kwa kutumia fimbo, waya au kukatwa na kisu. Unyanyasaji
wa kimwili uliofanywa majumbani na mashuleni mara nyingi
ulisababisha watoto kutoroka. Watoto wengi wamejisikia
kutojaliwa, kukataliwa na kuachwa peke yao kiasi kwamba
haikuwa rahisi tena kwao kubaki majumbani. Kunyimwa
chakula au haki ya kwenda shule mara nyingi kuliwafanya
watoto watoroke nyumbani.

n Watoto walioshiriki katika utafiti huu walitoka katika
familia zenye misingi au mifumo mbalimbali ikiwemo
familia za mzazi mmoja mmoja na familia
zilizokutanishwa tena pamoja. Masuala yatokanayo na
misingi au mifumo tofauti tofauti ya kifamilia yanaweza
moja kwa moja au kwa namna fulani kusababisha mtoto
kuishi peke yake mitaani. 

“Nilifikiri ilikuwa bora zaidi kutengana nao na kuishi
peke yangu kuliko kuishi na mzazi mmoja… kwa hiyo
nilitengana nao na kuja kuishi mjini na kujaribu
kujitafutia riziki na kujilea mwenyewe.”

Turusifu aliishi na wazazi wake wote wawili hadi
walipotengana na alibaki akiishi nyumbani na mama
yake. Siku moja, wakati huo akiwa na umri wa miaka
tisa, Turusifu alikuwa akiwasha jiko la mafuta ya taa
na mapazia yalishika moto. Mama yake alimpiga sana
na kumfukuza nyumbani akimwambia aende kuishi na
baba yake. Kwa kuwa hakujua baba yake anaishi
wapi, Turusifu alikwenda kuishi mitaani kwenye mji
wake, akikaa na kundi la watoto waliokuwa wanalala
katika kibanda cha kuonyeshea mikanda ya video.  

Mama yake Turusifu aliumwa na akaondoka kwenda
katika mji mkubwa zaidi. Turusifu alirejea kwenda
kuishi na mama yake na kumtunza hadi kifo chake.
Baada ya mama yake kufariki, Turusifu alihudumiwa
na baadhi ya kinamama katika eneo walilokuwa
wanaishi hadi alipokutana na mjomba wake ambaye
alimchukua akaishi na shangazi yake upande wa
mama na bibi katika mji mwingine. Baadaye Turusifu
alipelekwa na bibi yake kwa babu mzaa baba yake
kijijini ili aweze kwenda shule. Hata hivyo, baada ya
bibi yake kuondoka, Turusifu alipigwa na babu yake
bila huruma na akamkata kwa visu. Alilazimishwa
kufanya kazi ya mchungaji wa mbuzi badala ya
kuhudhuria shule. Turusifu aliona kuwa hawezi
kuvumilia vitendo vya kikatili alivyofanyiwa akaenda
kutoa taarifa polisi kuwa yeye ni yatima na kwamba
alikuwa na bibi yake katika mji mwingine. Polisi
walimpakia Turusifu katika basi linaloelekea katika mji
anaoishi bibi yake. Alipofika kule, bibi yake
alimwambia arudi kwa babu yake na akampa nauli ya
kurudi lakini Turusifu alienda kwenye mji alikokuwa
akiishi kabla ya kuchukuliwa na bibi yake. Alimtafuta
na, akampata mjomba wake, ambaye alikuwa mlevi
wa kupindukia na hakuweza kumtafutia Turusifu
mahali popote pa kuishi. Kwa hiyo Turusifu, akiwa na
umri wa miaka kumi, alikuja mitaani ambako
ameshaishi kwa miaka saba sasa.  

n Umakini mkubwa ulizingatiwa kuhusu masuala ya
maadili kijamii, kwa mfano kuhakikisha kuwa watoto
na vijana walioshiriki walijulishwa kikamilifu juu ya
utafiti, waliombwa kuthibitisha kuwa wanaridhia
wenyewe kuhojiwa na walihakikishiwa kuwa majina
yao yatahifadhiwa na kutakuwa na usiri mkubwa kwa
yale watakayosema. Watoto na vijana hao
walijulishwa kwa ufupi maudhui ya utafiti na
wakapewa fursa kuwa iwapo wanapenda wanaweza
kuamua kutoshiriki katika utafiti. Usalama wa watafiti
ulizingatiwa wakati wa kutafiti. 

Maisha kabla ya kuja mitaani: Familia na Nyumbani 



4

Turusifu alipokuwa na miaka kumi, wavulana wawili
wakubwa walimlawiti alipokuwa anajaribu kulala. Baada
ya kulawitiwa, Turusifu alijisikia vibaya sana, akatafuta
mtaro ambako alilala kwa siku mbili, akitoka tu kidogo
kwenda kutafuta kitu cha kula pale njaa ilipomlazimisha
kufanya hivyo. Turusifu anajielezea kama aliyepoteza
matumaini yote katika hali yake hii ya maisha.

Muda mfupi baadaye, mtu mmoja mkarimu alimpa
Turusifu kiasi kidogo cha hela. Wale vijana waliomlawiti
Turusifu waliona kwamba amepewa hela na
wakamfuata mtoni ambako, baada ya kununua sabuni,
alikuwa akifua nguo zake. Wale vijana wawili
walimlawiti tena Turusifu na wakamwibia nguo zake,
wakimwacha na nguo za ndani tu. Akiwa amevalia hivi,
Turusifu alikwenda kwenye shimo la takataka akajipatia
suruali na shati bovubovu. Wale vijana wawili walirudi
tena na kujaribu kumlazimisha Turusifu akubali kufanya
kile walichomtaka kumfanyia:  

“Wale vijana walirudi tena na kujaribu kunilazimisha
niiname ili wanilawiti. Nilikataa; nilipambana nao.
Walichukua kisu na kuanza kunichoma nacho
magotini.”

Kufuatia majeraha haya, Turusifu alikaa hospitalini kwa
muda na aliruhusiwa pale alipoweza kutembea na
akarudi mitaani.

Turusifu

“Baba yangu alinifungia ndani, akanifunga kwa
kamba: hapo ndipo alipoweza kunipiga. … Alinifunga
mikono na miguu kwa kamba.”

“Usiku mmoja alinifungia nje na siku iliyofuata
nilikwenda mitaani. Niliporudi (nyumbani) jioni ile,
nilipiga magoti kuomba msamaha lakini wakati
nimepiga magoti (bibi) alikuja nyuma yangu na
kunipiga kwa kutumia waya. Alinipiga sana kiasi
kwamba sitasahau.”

n Baadhi ya watoto walifanya kazi kama walezi kwa
kuwatunza wadogo zao au wazazi wao wanaoumwa.
Mara nyingine mtoto au kijana aliondoka mitaani kwenda
kumtunza mzazi wake mgonjwa, na alirudi mitaani baada
ya mzazi kufariki. 

n Watoto wengi ni yatima jambo linalowafanya wawe katika
hatari kubwa zaidi. Baadhi ya watoto yatima waliwekwa
katika uangalizi wa jamaa zao ambao hawakuwalea
vema.

n Umaskini katika familia una mchango mkubwa katika
kusababisha watoto kuishi peke yao mitaani kwa kuwa
umaskini huzuia kupatikana kwa mazingira bora ya
malezi, wazazi na walezi hushindwa kuwapatia watoto
wao mahitaji muhimu na husababisha msuguano katika
mahusiano ya kifamilia. Baadhi ya watoto walitoroka
nyumbani ili kujikimu na wakatafuta ajira mijini lakini
wakajikuta wakiendelea kusumbuliwa na umasikini katika
maisha ya mitaani.

“Mama yangu ameshafariki na sijawahi kumwona
baba yangu. …Nilikuwa naishi na shangazi yangu
ambaye hakuweza kunitimizia mahitaji yangu na ya
watoto wake wote kwa hiyo nililazimika kuondoka.” 

n Wakati wakiishi majumbani baadhi ya watoto walipata
misaada kutoka kwa wanajamii kama vile chakula,
misaada ya kuwawezesha kuendelea na masomo na pia
kuwalinda wasipigwe na wengine.

n Baadhi ya watoto bado wana mawasiliano na familia zao
wakati wakiishi peke yao mitaani, baadhi yao wakijisikia
wana wajibu mkubwa kwa wanafamilia na kila
inapowezekana huwapa misaada ya kifedha. Watoto na
vijana wachache wamekuwa wakipata misaada kadhaa
kutoka kwa wazazi na walezi wao lakini, mara nyingi,
wazazi au walezi hao hawakuulizia kuhusu maisha ya
watoto wao au hawakuhoji kuwa wanaishije.

“(Mama) alikuwa ananitafuta. Aliwapatia fedha baadhi
ya watu na kuwataka wanikamate na kunipeleleka
nyumbani pale watakaponiona. … Mama yangu
aliponiona alizimia kwa furaha … na akaniambia
nisikimbie tena ila niwe naenda kumwona na
kuondoka .”

“Mama alikuwa akinitafuta lakini kila mara tulipishana
mpaka tulipopotezana” 

n Watoto na vijana walioshiriki katika utafiti waliulizwa
mawazo na mapendekezo yao juu ya nini kinaweza
kufanywa ili kuboresha maisha ya watoto wa mitaani,
hasa kuhusu mambo ya familia na nyumbani. Maoni ya
watoto na vijana hao yalilenga katika: kutambua sababu
mbalimbali zinazofanya watoto na vijana waishi maisha
ya upweke mitaani; nafasi na wajibu wa serikali
kuhakikisha kuwa watoto wanadumu kuishi nyumbani;
kutoa misaada kwa wazazi ili kukidhi mahitaji yao;
ulazima wa wazazi na watoto kuheshimiana na

kutendeana vema; na kuwarejesha watoto nyumbani kwa
wazazi lakini kuhakikisha kuwa wazazi na watoto
wanasaidiwa ili kwamba mtoto abaki nyumbani.   

“Wewe zungumza nao tu kwa kuwa kila mmoja ana
tatizo lake. Kila mmoja aliondoka nyumbani kwa
sababu ya tatizo tofauti.”

“Lazima serikali iwe na mipango ya kuwasaidia
watoto na vijana kabla hawajafika mitaani.”

“Ninapenda kusema, wazazi watunze watoto kama
kitu chenye manufaa; wasiwatendee kama vile
maisha yao ya baadaye ni uchafu. Mtoto ni mtoto.
…Ukimtupa mtoto, atajisikiaje? Na wewe, ulimleta
mtoto duniani na sasa ni haki na wajibu wako
umtunze vizuri … kwa sababu dunia yetu itajengwa
na vizazi vyetu vijavyo. “

“Lazima muwarudishe watoto nyumbani kwenye
familia zao, mzungumze na familia ili wawalee watoto
wao na kuishi nao kwa amani; (familia)
wasiwanyanyase (watoto) ila wawapende. …Kama
mkizungumza na familia, waambie wafikirie mahitaji
ya mtoto … ni vema muendelee kuwatembelea mara
kwa mara, labda mara mbili au tatu kwa mwezi au kila
mwezi ili kuona mtoto anaendeleaje. Mtajenga
mahusiano mazuri na wazazi na kufahamu
wanaendeleaje. Labda iwapo hali ya maisha
nyumbani yamebadilika kidogo, hii itaweza kumfanya
mtoto ajisikie vizuri na kutamani kukaa nyumbani.”  

Uzoefu wa kuishi pekee mitaani 



5

Turusifu alianza kukumbia alipowaona wale vijana
wawili ili kuepuka kuwa na ugomvi nao lakini
walipojaribu kumshambulia, alijibu mapigo kwa ukali ili
kujilinda. Mbinu yao ya kawaida ilikuwa kwamba
mmoja wao anamshikilia chini Turusifu wakati
mwingine anampiga kichwani kwa jiwe apoteze
fahamu ili waweze kumlawiti.

“Kwa kawaida wanakuja wawili, mmoja wao ananipiga
kwa jiwe, naanza kutokwa na damu na kupoteza
fahamu; ndipo wanaponilawiti.”

Wavulana hao wawili waliomlawiti Turusifu bado wapo
mitaani na wameshawalawiti wavulana wengine
ambao Turusifu anawafahamu. 

Turusifu anaye dada mdogo ambaye aliishi na mjomba
wake upande wa mama. Siku moja baba yake
Turusifu, ambaye alikuja kwenye mji ambao mwanae
anaishi mitaani, alimwendea Turusifu na kumtaka
aende akamchukue dada yake ambaye alikuwa na
umri wa miaka 13. Turusifu alimweleza baba yake
kuwa hana nauli ya kwenda kumfuata dada yake. Baba
yake alimwambia kwamba inabidi aombe ombe mitaani
hadi apate hela ya kutosha nauli ya kwenda
kumchukua dada yake na kurudi naye. Turusifu alianza
kuwaza jinsi ya kupata hizo fedha:

“Nilikutana na rafiki yangu ambaye alikuwa na tabia ya
kuiba vioo vya pembeni kutoka kwenye magari. Siku
hiyo alinishawishi niende kuiba. Nilimwambia ʻSiwezi;
sijui jinsi ya kuibaʼ. Aliniambia atanifundisha. Kwa kuwa
nilikuwa na tatizo (kutafuta fedha ili kwenda
kumchukua dada yangu), nilikubali. … Nilishawishiwa
kujiunga na ile biashara kwa kuona jinsi rafiki yangu
alivyojipatia hela upesi na, kwa kuwa nilikuwa na
tatizo, nilifanikiwa kuiba vioo vya pembeni vitatu. Kisha
niliondoka kwenda kumtafuta dada yangu.” 

Turusifu alimdanganya dada yake, akimwambia kuwa
baba yao sasa ana nafasi na uwezo mzuri na anaweza
kumtunza. Kwa kuwa maisha yake yalikuwa magumu
kutokana na kutendewa vibaya na kupewa kazi nyingi,
dada yake alifurahia kuondoka. Turusifu alimpeleka
dada yake pale alipokuwa akiishi baba yao na yeye
aliambiwa na baba yake arudi mitaani. Turusifu alipata
kazi ya kuhudumia bustani na alifurahia
kujishughulisha, akiiona hii kama njia ya kumaliza
matatizo yake. Siku moja alijisikia tu kwamba kuna kitu
ambacho hakiko sawa na aliamua kutofanya kazi ila
akamtembelee baba yake. Alipofika, Turusifu
aliambiwa kuwa dada yake yupo kwa mjumbe wa
nyumba kumi (balozi), na kwamba baba yake
amepelekwa kituo cha polisi baada ya kumbaka dada
yake Turusifu. Ili kupata ushahidi, dada yake Turusifu
alipelekwa hospitali ili vipimo vichukuliwe. 

Baada ya baba kumbaka dada yake, Turusifu
aliendelea tena kuiba vioo vya pembeni vya magari ili
aweze kupata hela za kumlipia dada yake apate
matibabu. Baadaye, Turusifu alitambua kwamba kuiba
ni vibaya na ni hatari:   

“Kwa hiyo nilikaa mitaani na kutambua kuwa iwapo
nitaendelea kuiba vioo vya magari, ni vibaya na
naweza kuishia kuuwawa. Niliamua kujishughulisha na
biashara ndogondogo na kidogo ninachopata naridhika
nacho, kwa mfano sasa nauza mifuko ya plastiki na
natafuta vyuma chakavu ambavyo nauza.”

Vipimo vya hospitali vilithibitisha kuwa dada yake
Turusifu alibakwa, kwa hiyo Turusifu na dada yake
walikwenda polisi. Turusifu na dada yake waliambiwa
warudi siku iliyofuata ili baba yao apelekwe
mahakamani. Kama walivyoombwa, Turusifu na dada
yake walienda kumwona mjumbe wa nyumba kumi ili
awasaide zaidi. Walifanya hivyo, na baadhi ya wazee
walikuja kuwaona na kuwashawishi wasiendelee
kusisitiza baba yao afunguliwe mashtaka. Waliwaelezea
jinsi ambavyo baba yao hatakubaliwa kupewa
dhamana, kwamba atapelekwa kifungoni; kitu ambacho
kinamaanisha wataachwa wenyewe bila baba kwa
sababu anaweza kufia gerezani na watawajibika
kumzika. Turusifu na dada yake walikataa kuridhia
matakwa ya wale wazee lakini baada ya kumtembelea
baba yao na kumkuta amekonda sana walifikiri
anaweza kufa na wakaamua kumsamehe. Turusifu
alitambua kuwa si yeye wala dada yake ambaye
angeweza kukaa na baba yao na wakamtafuta
mfanyakazi mwenye huruma kutoka katika kituo kile
alichoishi ili amsaidie kutafuta mahali ambapo dada
yake atakaa. Huyu mfanyakazi alikubali kwamba dada
yake anaweza kukaa naye. Hapa ndipo dada yake
anaishi hadi sasa na anahudhuria shule wakati Turusifu
bado anaishi mitaani. Turusifu alielezea jinsi kitendo
cha dada yake kubakwa na vitendo vya kulawitiwa
alivyofanyiwa yeye mwenyewe vinavyomtia hasira na
kumkosesha amani. Mara nyingine Turusifu anajisikia
mnyonge sana na analia.    

n Uzoefu wa kufika mitaani ulitofautiana sana kati ya mtoto
na mtoto. Baadhi ya watoto walikaribishwa na watoto
wenzao na vijana na wakapewa ushauri jinsi ya
kukabiliana na maisha wakati wengine walikumbana na
vitendo vya fujo na ukatili.

“Ilikuwa vizuri. Nilikaribishwa vizuri … na marafiki zangu
(ambao tulifahamiana mitaani). Tulikutana hapa na
tukaanza kutembea pamoja.”

“Nilichukuliwa (na polisi) na kupigwa. Niliambiwa nisirudi
tena mitaani.”

n Baadhi ya watoto na vijana waliona tofauti ndogo kati ya
kuishi peke yao mitaani na kuishi nyumbani.

“Kwangu ni sawa tu : hapa (kuishi mitaani), nyumbani.”

n Uamuzi wa nani wa kuishi naye ni mkakati muhimu wa
kumudu kuishi. Vijana wengi na watoto waliunda vikundi
kuimarisha usalama na ulinzi wao, kuweka utambulisho
na kujihakikishia uwezo wa kuichumi, lakini wengine
walipendelea kuishi peke yao.

“Nilipendelea tu kuishi peke yangu. ...Nilijiepusha kukaa
na marafiki nisije kuishia kuchukuliwa na polisi.” 

n Kuwa mjanja na mtukutu, mdanganyifu na kuweza
kupigana ni tabia zinazowasaidia vema watoto na vijana
wanapoishi peke yao mitaani.

“Kuwa na uzoefu mzuri wa kupigana; hiyo ni muhimu
kwa maisha ya mitaani.”
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n Wengi wanafanya kazi ambazo haziwahakikishii kupata
kipato chochote kama vile kubeba mizigo na vifaa vingine
au kukusanya na kuuza vyuma chakavu, kuni, mkaa na
chupa. Baadhi ya vijana na watoto waliweza kujipatia
kiasi kidogo cha pesa mara kwa mara kwa kufanya kazi
zenye uhakika zaidi. 

“Nakwenda, natafuta gunia na kuchukua kuni… Naenda
kuziuza; nikishaziuza, nakwenda kuhifadhi hiyo hela
mahali halafu naunganisha na nyingine nanunua nguo na
pipi … halafu nauza.”

n Wizi ni mkakati au mbinu ya hatari kutumia ili kuishi na
inaweza kuwa na madhara makubwa sana kwa mtoto au
kijana akikamatwa au kutuhumiwa kuiba. Watoto na
vijana pia huibiana. Wengine hawaibi ila kuna kila sababu
ya kuamini kuwa wataanza kuiba iwapo wataendelea
kuishi mitaani.

“Inabidi uibe kwa sababu huwezi kuwa na uhakika
utapata chochote (hela) lini.”

n Kuombaomba ni mbinu iliyozoeleka ya kuishi mitaani kwa
watoto ambao mara nyingine huitumia kama ndiyo njia
pekee ya kujipatia fedha na chakula. Kuombaomba pia
huweza kutumiwa na vijana na watoto wakubwa wakati
mbinu nyingine za kujipatia fedha zinaposhindwa. Wale
ambao wanategemea tu mbinu ya kuombaomba
wanaweza kuishi kwa kipindi fulani bila kitu chochote cha
kula.

“Mara nyingine ninaposikia njaa, naenda kuomba kwa
mtu.” 

n Watoto na vijana mara nyingine hutafutana na ingawa bila
mafanikio, huwashawishi watoto wenye umri mdogo
kurudi nyumbani. 

“Huwa tunawaambia waende nyumbani; tunawalazimisha
waondoke mitaani warudi nyumbani. 

…Hao wakubwa mara kwa mara hutulazimisha turudi
nyumbani. …Wale wazuri (miongoni mwa vijana
wakubwa) ndio hutushawishi turudi nyumbani.”

n Watoto wengi na vijana wanatumia vitu vya kulewesha,
hasa gundi, kama mbinu ya kuwawezesha kuishi peke
yao mitaani na kuwapunguzia ugumu wa maisha
wanayoishi huko. Mara nyingi watoto na vijana
wanashawishiwa na wenzao kuanza kujaribu madawa au
ulevi mwingine ambao wanatumia. Baadhi ya watoto,
baada ya kutambua madhara ya kutumia gundi,
wameacha kutumia ingawa baadhi yao wanatamani,
wameshindwa kuacha. Imeonekana kama vile kutumia
gundi ni kitu kisichoweza kuepukika, hasa iwapo mtoto au
kijana anakaa mitaani kwa kipindi kirefu. 

“(Unapotumia gundi) husikii njaa.”

n Kuamini kilichopangwa kitatokea ni jambo la kawaida na
imani ya kijana au mtoto inaweza kuwa muhimu
kumwezesha kuishi mitaani na kudumisha mtazamo
mzuri kuwahusu wao wenyewe au mazingira wanayoishi.
Masuala ya uchawi na ushirikina yanatumika pia
kuelezea sababu ya kwa nini wanajikuta wanaishi peke
yao mitaani. 

n Watoto na vijana walielezea kupokea misaada kutoka
kwa watu wengine katika jamii. Misaada mingine
hutolewa tu kwa ahadi au kujifanya kuwa watoaji watatoa
ingawa hawafanyi hivyo. Baadhi walielezea kupata
misaada kutoka kwa Wazungu8 lakini hili huweza
kuwasababishia usumbufu watoto au vijana wenyewe au
watu wanaotaka kufanya kazi na watoto au vijana.

“Tulishangazwa sana baadaye kuona jinsi
alivyotutelekeza. … Nilijisikia vibaya sana.” 

n Ukatili na ugomvi daima upo mitaani na watoto na vijana
wanaweza kwa wakati mmoja au mwingine kuwa
wahanga au waendelezaji wa ukatili na ugomvi huo.
Watoto na vijana wanaweza kufanyiwa ukatili au ugomvi
na wenzao wanaoishi nao mitaani; vijana wakubwa wa
kiume mara nyingi ndio waendelezaji wa ugomvi na
vitendo vya ukatili kwa watoto wadogo. Vitendo vya
kikatili pia vilielezwa kufanywa na polisi, maafisa wengine
na walinzi.

“Kulikuwa na kijana mmoja ambaye wakati fulani
aliniambia ataniua siku moja iwapo atanikuta
nimelala: alikuwa ananilazimisha nimpatie hela
niliyopata.”

“Watu wa manispaa na polisi wanatupiga usiku.”

“Tunawaogopa sana polisi.”

n Watoto wengi wa kiume walielezea kulawitiwa kwa nguvu
na watoto wa kike walikumbana na kubakwa au jaribio la
kudhalilishwa kingono,. Mara nyingi kuna tofauti ndogo
sana kati ya ngono ya kuridhia na kubakwa kati ya
wanaume. Kudhalilishwa kingono mara nyingi
kulisababisha mtu kujisikia kuvunjiwa sana heshima na
kuumiza hisia. Baadhi ya vijana wakubwa walijaribu
kuwapatia ulinzi watoto wadogo ili wasidhalilishwe
kingono. Kulikuwa na hali ya kuzoea vitendo vya
udhalilishaji wa kingono. Kutekeleza uhalifu kwa kubaka
kunaweza kuonekana kama namna ya kuonyesha nguvu
na hasira. Mwenendo wa tabia za kingono na udhalilishaji
wa kingono kunaongeza wasiwasi kuhusu maambukizi ya
VVU / UKIMWI na magonjwa mengine ya zinaa, afya ya
akili, maendeleo ya kijinsia na mahusiano ya kimapenzi..   

“Wale wakubwa wanakuja kwenye eneo letu na
kufanya ngono na watu, hasa watoto wadogo.”

“Ukilala maeneo ya wazi nje, unaweza kukamatwa na
baadhi ya walinzi wenye tabia mbaya …. Mlinzi
anaweza kukulawiti wakati umelala.” 

n Watoto wengi na vijana wanakabiliwa na matatizo ya
kiafya yanayotokana na majeraha, magonjwa na
kupigwa. Matatizo mengine ya kiafya pia yanatokana na
lishe duni na mazingira mabaya ya kuishi. Matatizo ya
afya ya akili pia yalionekana.

“Unachambua katika shimo la takataka kutafuta kitu
cha kula … na kusumbuliwa na matatizo makubwa ya
tumbo kama maumivu ya tumbo, kuharisha na mara
nyingine unaweza kulala chini ukihangaika kwa
maumivu.”

n Maisha ya watoto na vijana yanaweza kuchukua uelekeo
tofauti tofauti wakati wakiishi mitaani. Baadhi ya watoto
na vijana wanaonekana kumudu kuishi vizuri zaidi kuliko
wengine; baadhi ya watoto na vijana wanaonekana
kujenga uvumilivu zaidi na kumudu zaidi kuishi maisha ya
mitaani kadiri muda unavyoendelea na wakati huo
wengine wakiendelea kukumbana na vurugu na
unyanyasaji. Kwa baadhi, hakuna badiliko katika maisha
yao ya mitaani katika kipindi cha miaka mingi. Baadhi ya
vijana wakubwa hawalali tena mitaani ila maisha yao
bado yana uhusiano na mitaani. Baadhi ya watoto na
vijana walikuwa na malengo/matamanio ya kimaisha
ambayo ni tofauti sana na mazingira wanayoishi kwa
sasa.
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Baada ya kuishi mitaani kwa miaka miwili hivi bila
kupata msaada wowote ili aweze kuondoka katika
maisha ya mitaani, Turusifu aliamua kwenda katika
kituo cha watoto wanaoishi mitaani. Wakati anaishi
kituoni, Turusifu alijikuta katika matatizo na kijana
mmoja mkubwa ambaye alikuwa akiishi pale pia:

“Mmoja wao kwa kweli alipenda sana kunionea. Kila
mara tulipopewa kazi za kufanya, alinisukumia kila
kitu nifanye mimi: kudeki na kuosha vyombo. Nilijisikia
kama vile natumikishwa.” 

Pale kituoni watoto walipewa mafunzo ya kujilinda na
kujitetea kwa njia ya kupigana. Turusifu hakuyapenda
mafunzo haya ya kujilinda na kujitetea kwa sababu
mara nyingi mwalimu alikuwa akiwaumiza watoto: 

“Sikuridhika na hili kwa sababu mwalimu alikuwa na
kawaida ya kumpiga kofi mtu yeyote ambaye
anakosea kufanya kama alivyofundisha. Siku moja
nilipatwa na maumivu makali sana ya kichwa,
alinipiga sana. Nilikasirika sana na niliondoka kurudi
mitaani.”

Turusifu hajatafuta tena kuishi kituoni tangu aliporudi
mitaani lakini anapenda kupewa msaada wa mafunzo
ili apate ujuzi, apate kazi, aondoke mitaani baada ya
kujipatia kipato na aweze kujitafutia mahitaji yake.  

Turusifu

“Labda nitakuwa kama Barack Obama na kuwa Rais.”

n Mapendekezo kutoka kwa watoto na vijana yalilenga
kwenye: kuamsha uelewa juu ya huduma za msaada kwa
watoto wanaoishi wenyewe mitaani; kuwapatia misaada
ili kukidhi mahitaji yao; misaada hiyo itolewe na watu
mbalimbali kwa kusaidiana na serikali; kutoa mafunzo na
fursa za ajira; kuwa na upendo kwa watoto na vijana;
kuhakikisha kuwa vituo vya malezi vina uwezo wa
kuwahudumia watoto na vijana wanaotunzwa humo;
kutoa misaada mahsusi kwa wasichana; kutambua kuwa
ni vigumu au haiwezekani kuwahudumia watoto na vijana
wote waishio mitaani; na kuwaelimisha watoto na vijana
wanaoishi peke yao mitaani ili waishi kwa kupendana
badala ya kupigana. 

“Mimi nafikiri tu kwamba hawa watoto (wanaoishi
mitaani) wangepelekwa kwenye vituo vya kulelea
yatima na itangazwe kwenye runinga (TV) au kwenye
redio ili kwamba hao wasiofahamu wajue nyumba za
watoto yatima zilipo.”

“Ningependa kuiomba (serikali) itujengee mahali
salama tunapoweza kuishi.” 

“Wapelekwe shule ili maisha yao ya baadae yawe
mazuri.”

“Napenda kuwaelimisha hao wanaopigana ili kwamba
kama tunaendelea kukaa (kuishi mitaani), tuweze
kuishi kwa amani, kuishi kwa upendo.”

Uzoefu wa Watoto na Vijana kuhusu Mashirika

yanayowahudumia

n Katika maeneo yote manne ambapo utafiti ulifanyika
kulikuwa na msaada maalumu kwa watoto na vijana
wanaoishi mitaani. Hata hivyo, aina ya misaada
iliyotolewa ilitofautiana kila mahali. 

n Watoto na vijana hawakuweza kupata misaada kwa
sababu hawakuwa na habari juu ya kuwepo kwa misaada
hiyo katika eneo wanaloishi; misaada iliyotolewa
haikulingana na mahitaji yao; hawakufurahia jinsi
misaada hiyo ilivyotolewa; au hawakupewa kabisa
misaada hiyo. 

“Sijaona msaada wowote.”

“Sijui inakopatikana. … Ningelijua ningekwenda.”

“X (jina la shirika)? Hawajafanya chochote kwa ajili
yangu”

n Wakati huduma za malazi ziliposimamishwa, watoto na
vijana walilazimika kurudi mitaani.

n Baadhi ya watoto na vijana hawakuweza kupatiwa
huduma baada ya kuonyesha tabia zisizokubalika.

n Baadhi ya mashirika au vituo vina uhaba wa rasilimali za
kutosha kukidhi mahitaji ya watoto na vijana
wanaowahudumia.

n Gharama za shule kwa baadhi ya watoto na vijana
wanaokwenda shule ni kubwa na hii huweza kusababisha
misuguano na ugomvi kati ya watoto na wazazi au walezi
wao. 

“Baba alikataa kunilipia hela ya mitihani. …alikataa …
na akaniambia ʻNitakupiga!ʼ Kwa hiyo, siku ya
mitihani, nilibaki nje (ya shule) pamoja na watoto
wengine ambao nao hawakuweza kulipia.” 

n Baadhi ya watoto na vijana hawajawahi kabisa kwenda
shule lakini wengi wameshaenda shule kwa kipindi kifupi.

n Elimu inathaminiwa sana na watoto na vijana wanaoishi
peke yao mitaani.

“Kupata elimu ndicho kitu kitakachonisaidia.”

“Ninapenda kwenda shule.”

“Maisha hayatakuwa mazuri nisipopata elimu.”

n Ukosefu wa huduma za bure za afya unaweza
kuwanyima baadhi ya watoto na vijana fursa ya kupata
matibabu wanapokuwa wagonjwa au wamepata
majeraha. Kupewa rufani kutoka katika mashirika ya
misaada yanayowahudumia watoto na vijana wa mitaani
kunaweza kuwasaidia kupatiwa huduma za kiafya,
ingawa ubora wa huduma zinazotolewa mara nyingi
umeelezwa kuwa wa hali ya chini. 

“Pale hospitalini, hawakunitibu vizuri sana. Waliniosha
tu kidonda na kuniwekea bendeji. … Walitaka nilipe
pesa na mimi sikuwa na pesa.”

n Baadhi ya watoto na vijana hukamatwa na kufungwa
katika mahabusu ya polisi au katika vituo vya magereza.
Mara nyingi watoto na vijana huchanganywa na watu
wazima. Ukatili na unyanyasaji kingono vimeripotiwa
kufanyika katika nyumba hizi za mahabusu. 

“Nilifungwa pamoja na watu wazima.”

“Kulikuwa na kupigwa sana pale (mahabusu ya
watoto). Nilitoroka.”
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n Pamoja na kwamba baadhi ya sifa nzuri zilitolewa kuhusu
kuishi katika vituo, watoto wengi na vijana
hawakupendelea maisha ya kwenye kituo kwa sababu
hawakuweza kufikia matarajio au mahitaji yao;
walilazimishwa kufanya kazi ngumu; walijisikia
kunyanyaswa na wafanyakazi na kufanyiwa vitendo vya
kikatili na watoto au vijana wenzao; au walikuwa na fikra
kuwa baadhi ya wafanyakazi walikuwa wakitumia vibaya
rasilimali za kituo. Watoto na vijana pia walielezea jinsi
walivyopatiwa elimu katika kituo, elimu ambayo ni ya
kiwango cha chini sana ukilinganisha na uwezo wao.

“Nilitoroka katika kituo kile kwa sababu hapakuwa na
chakula cha kutosha pale.”

“Kitu kimoja kilichonifanya nisikae pale (kituoni) ni
kwamba tulikuwa tunaamka asubuhi mapema na
kulima shamba wakati shule zimefungwa. Tulikuwa
tunalima kweli kweli na ulikuwa unaweza kupigwa
kama ukibaki nyuma ya wenzako wakati wa kulima.” 

“Sisi pale (kituoni) tulikuwa tunajifunza. Tulikuwa
tunaandika vizuri, tunafanya vizuri na kuongoza
darasani lakini ilikuwa kama darasa la chekechea.”

n Kwa hakika baadhi ya watoto na vijana wanapata ugumu
sana kuishi vituoni wakibanwa na sheria na mipaka hasa
baada ya kuwa waliwahi kuishi mitaani wakiwa na uhuru
wa kiasi fulani.

n Mara nyingi watoto na vijana hawakufurahia huduma
walizopata kutoka kwa mashirika ya misaada ikiwa na nia
ya kukidhi haja zao kwa kuwa hawakuweza kujionea
wenyewe na kuhakikishiwa kuwa mashirika hayo
yalikuwa yakitimiza ahadi zao na kwamba mabadiliko ya
kudumu ya maisha yao yangepatikana kutokana na
mipango ya misaada inayotolewa kwao.  

“Nilipofuatilia, niliambiwa kuwa hawa watu hawapo
tena hapa mjini; wamehama na kwamba ningeweza
kuwapata karibu na barabara hii lakini sikuwaona.
Ilibidi niishie tu hapo hapo. … Sina hamu tena.” 

n Mapendekezo ya watoto na vijana yalilenga kuhakikisha
kuwa watoto na vijana waishio mitaani wanapata elimu na
kwamba wafanyakazi katika vituo vya misaada
hawajihusishi na vitendo vyovyote vya ubadhirifu.

“Ni muhimu wajenge kituo cha watoto kwa ajili ya
malezi ya watoto na pia kuwapatia elimu.”

“Wasiwaweke watu wabadhirifu katika hizo taasisi.”

Mahusiano, utambulisho na Ustahimilivu 

n Uzoefu wa watoto na vijana wanaoishi peke yao mitaani,
kabla na wakati wanapoishi wenyewe mitaani,
unaonyesha kuwa kuna madhara makubwa
yanayohusiana na kuwa na mahusiano yasiyo salama na
yasiyo ya kudumu ambayo yanaweza kumfanya mtoto au
kijana kuwa na tabia ya ukatili, kuharibikiwa kisaikolojia
na kudhoofisha makuzi yake kwa ujumla na kwa hiyo
kuathiri mahusiano yake na watu kwa siku zijazo.

n Umuhimu wa maendeleo ya kujitambua unafahamika.
Umri wa kati wa utoto na ujana hasa wakati wa balehe ni
wakati wa mabadiliko makubwa ya kimaumbile na kiakili
ambayo yanamfanya mtoto kujipa utambulisho wake.
Watoto na vijana wanaoishi peke yao mitaani
wanalazimika kukumbana na mabadiliko kama vile
kujitegemea katika umri mdogo kuliko wengine na mara
nyingi hawapati msaada wowote wa kuwaongoza jinsi ya
kukabiliana na mabadiliko hayo. 

n Maendeleo ya kujitambua kiundani yanaweza kuwa tatizo
kutokana na matatizo ya kimahusiano wanayokabiliana
nayo watoto na walezi au ndugu zao, hasa kufuatia vifo
vya wazazi wao na kukosa ile hali ya kuwa na makao
maalumu jambo linalowakabili watoto na vijana wengi
wanaoishi peke yao mitaani.

n Kuishia katika mazingira ya mitaani kuna athari katika
maendeleo ya kujitambua kwa mtoto au kijana, kama
ambavyo pia matendo anayotendewa na wenzake
yanavyoweza kumuathiri.

n Watoto na vijana wanaoishi peke yao mitaani mara nyingi
huonyesha uvumilivu na uwezo wa hali ya juu wa
kukabiliana na matatizo licha ya kutokuwa na vitu vingi
vya kuwakinga na kuwasaidia maishani mwao.

Maoni ya kuhitimisha 

Mambo mbalimbali yanaweza kusababisha watoto kujikuta
wanaishi peke yao maisha ya mitaani nchini Tanzania na
Kenya, ikiwa ni pamoja na umaskini, ugomvi kati ya wazazi
au walezi, kifo cha mzazi au mlezi na mambo yanayohusiana
na shule, au kukosa fursa ya kwenda shule. 

Mitazamo na jinsi watoto wanavyotendewa nchini Tanzania
na Kenya vina mchango juu ya jinsi watoto wanavyojikuta
wanaishi wenyewe mitaani na jinsi wanavyotendewa pale
wanapoishi mitaani. Mchakato wa kufanya kazi za nje/mitaani
nchini Tanzania na Kenya na matokeo ya utafiti umeonyesha
kuwa watoto na vijana wanaoishi peke yao mitaani
wanatazamwa na kutendewa kwa namna mbalimbali na
maofisa na wanajamii wengine. Mitazamo hii mara nyingi
husababisha watoto na vijana hawa kuonekana kama tatizo
la kijamii, jambo linalohalalisha vurugu na udhalilishaji wa
kingono dhidi yao, mambo ambayo ni vigumu sana
kutendewa watoto na vijana wengine. Baadhi ya vitendo
wanavyofanyiwa watoto na vijana wanaoishi peke yao
mitaani vinadhalilisha utu wa mwanadamu; hili linaweza
kuonekana kwa jinsi ambavyo wanavyotazamwa kama
ʻtatizoʼ na katika mashtaka wanayosomewa kama vile ya
ʻkuchafuaʼ, mambo ambayo yanawafanya waonekane zaidi
kama vitu na wala si wanadamu.  

Lipo hitaji la kuamsha ufahamu ndani ya taasisi zenye
jukumu la kuwalinda watoto ili kuwakumbusha wajibu wao
chini ya sheria za kitaifa na kimataifa, lakini pia kuwaelimisha
juu ya mazingira yanayopelekea watoto na vijana waishi peke
yao mitaani nchini Tanzania na Kenya. Upo pia umuhimu wa
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kuamsha ufahamu ndani ya jamii ambapo watoto na vijana
hutokea, na jamii ambazo watoto na vijana hawa hujiingiza
pale wanapoingia katika maisha ya kuishi mitaani.

Kuhalalisha vitendo vya kikatili dhidi ya watoto na vijana ni
sababu ya msingi inayowafanya watoto na vijana kukimbilia
mitaani na hata yale wanayokumbana nayo mitaani. Vitendo
vya kikatili ambavyo watoto wanaviona au kutendewa
majumbani vinaweza kuwasababisha waishi maisha yasiyo
salama na kujiunga na vikundi visivyo salama. Watoto wengi
pia hutendewa ukatili wawapo mashuleni. Mitaani, maisha
yaliyojaa vitendo vya kikatili huendelea. Ukatili wa kingono
pia hufanyika pamoja na hofu zinazoandamana na vitendo
hivyo ikiwa ni pamoja na madhara ya kiakili na kimwili, na
mahusiano ya baadae ya kimapenzi. 

Ipo haja ya kuamsha ufahamu na kutambua madhara ya
ukatili dhidi ya watoto: hofu na mateso vinavyosababishwa na
ukatili, athari zake katika kuunda mahusiano yasiyo salama
na yasiyo sahihi ambayo ni chanzo cha matatizo kwa watoto
na hali yao ya kulea watoto siku zijazo na pia athari kwa jamii
kwa ujumla. Ufahamu huu lazima uanzie ngazi ya kitaifa na
kila aina ya ukatili unaoidhinishwa na taifa dhidi ya watoto
ikiwa ni pamoja na adhabu ya viboko lazima ikomeshwe.

Baadhi ya watoto na vijana walioshiriki katika utafiti walisema
kuwa vitendo vya ukatili wa kingono vilishakuwa sehemu ya
kawaida ya maisha yao. Ni muhimu kujitahidi kujenga
mazingira ya kuaminiwa na kuhakikisha kuwa watoto na
vijana wanajisikia salama ili waweze kukujulisha masuala yao
ya kulawitiwa kwa nguvu na hata kuomba msaada. Ni
muhimu pia kuamsha ufahamu miongoni mwa watoto na
vijana wanaoishi peke yao mitaani ili kuwasaidia kujitunza
katika hali ya usalama kadiri wawezavyo na kujiepusha na
vitendo vya kudhalilishwa kingono na kujihusisha na ngono
zilizo salama.

Watoto na vijana waishio peke yao mitaani wanaonyesha
mbinu na mikakati mbalimbali ya jinsi ya kumudu maisha
hasa kwa kujitafutia maarifa ya kukabiliana na mazingira ya
hatari sana au fujo. Mambo mengine mazuri ni pamoja na
jinsi wanavyowatunza wale ambao wanaonewa, kuwazuia
baadhi yao wasiwadhuru wengine na pia jinsi wanavyofanya
kazi kwa bidii si kwa ajili ya kupata mlo wa siku hiyo tu bali
pia wanaweza kuzitunza familia zao nyumbani kwa
kuwapatia chakula na fedha. 

Elimu ni muhimu sana kwa watoto na vijana. Kuwanyima
fursa ya kuhudhuria shule ni miongoni mwa sababu kubwa
zinazowafanya watoto na vijana kutoroka nyumbani na
kwenda kuishi mitaani. Watoto na vijana wanaoishi mitaani
wanatamani sana kupata elimu na wameielezea kuwa ni
muhimu katika kumwezesha mtoto au kijana kuondokana na
maisha ya kuishi mitaani. Kiu kubwa ya elimu ambayo
imeonekana wazi miongoni mwa watoto walioshiriki katika
utafiti huu inaweza kutumiwa kama mbinu au nyenzo ya
kuwashirikisha watoto na vijana. Hata hivyo, ni muhimu kwa
mashirika na taasisi zinazojijihusisha na watoto na vijana
hawa kutambua kuwa mtoto au kijana anayepatiwa msaada
huo wa kielimu anaweza kuacha kuendelea kujifunza iwapo
msaada huo wa kielimu anaopatiwa ni wa kiwango cha chini
kuliko anavyotarajia.  

Zipo tofauti za kimaisha miongoni mwa watoto na vijana
nchini Tanzania na Kenya kabla ya kuja mitaani na wakati
wakiishi mitaani, na pia kuna mambo ambayo uzoefu
unafanana. Ni muhimu kwa watoa huduma kutilia maanani
uzoefu wa watoto na vijana wanaoishi mitaani wenyewe kwa
muda mfupi na wale ambao wanaishi mitaani kwa muda
mrefu. Wasichana na vijana wadogo wanakabiliwa na athari

za kipekee wanapoishi peke yao mitaani, kwenye vituo vya
watoto au wakitumika kama wafanyakazi wa nyumbani
(hausigeli) au kwenye ajira nyingine ili kuepuka kuishi
mitaani. Ni muhimu kwa hiyo kuandaa huduma mbalimbali na
mahsusi ili kukidhi mahitaji na ulinzi wa watoto wa kike.  

Huduma zinazotolewa kwa sasa zinatoa fursa ya kutatua
tatizo hili kwa viwango tofauti katika maeneo tofauti ya miji;
rasilimali zaidi zinapaswa kutolewa kwa taasisi na mashirika
yanayohudumia watoto wa mitaani ili kuzipa fursa ya kutoa
huduma mbalimbali katika miji yote ambapo kuna watoto na
vijana wanaoishi peke yao mitaani. Huduma zinazotolewa
lazima zilenge kusaidia kutatua matatizo ya msingi ya
kimaisha kama vile, mahali pa kuishi, chakula, huduma za
kiafya na mavazi, kutoa msaada wa kielimu, mafunzo au
uzoefu wa kazi utakaomwezesha mtoto kujitegemea. Ni
vema ieleweke kwamba uzoefu na mambo wanayokabiliana
nayo watoto na vijana waishio mitaani vinaweza kuwafanya
wapungukiwe au wakose imani kwa watu wengine. Wale
wanaofanya kazi na vijana waishio peke yao mitaani wana
jukumu la kutoa muda na kujenga urafiki na mahusiano kwa
njia ya kuwasikiliza watoto na vijana hao ili nao wajenge
kuwaamini, ndipo misaada yao itakapopokelewa.

Kazi za kuwahudumia watoto na vijana wanaoishi peke yao
mitaani zinaweza kuandamana na hatari fulani fulani.
Kutokana na hatari hizo na masuala ya watoto na vijana hao,
ni muhimu kwa hiyo kuhakikisha kuwa wale wanaofanya kazi
na watoto na vijana hao wanasaidiwa kikamilifu ili
kuwahakikishia usalama wao wa kimwili na kiakili. 

Matokeo ya utafiti huu yanaonyesha jinsi majaribio yenye nia
njema ya kuwapatia misaada watoto na vijana wanaoishi
peke yao mitaani nchini Tanzania na Kenya, yasipotimizwa ,
yanavyoweza kuharibu na kuwavunja moyo watoto na vijana
ambao wanakuwa wameamsha matumaini, wakiamini kuwa
baada ya muda mfupi wataishi maisha bora na ya tofauti,
badala yake wanajikuta wamekumbana na tatizo jingine jipya
la kutelekezwa au kutokubalika.   

Hatua muhimu kwa ajili ya Sera, Utekelezaji na Utafiti 

n Matokeo ya utafiti huu yanaonyesha kuwa watoto na
vijana wanaoishi peke yao mitaani nchini Tanzania na
Kenya hawapati haki nyingi zinazoelezewa katika sheria
na sera za Tanzania na Kenya, ziwe zile za ndani au za
kimataifa. Ili kuhakikisha kuwa watoto na vijana
wanapatiwa haki zao ni lazima kuhakikisha kuwa hatua
zifuatazo zinachukuliwa: 

Sera na Sheria ya Kimataifa 

n Viashiria maalumu lazima viongezwe katika 
kupima mafanikio ya Malengo ya Maendeleo ya 
Milenia ambavyo vinahusiana na watoto na 
vijana wanaoishi mitaani. 

n Lazima kuwe na vyanzo maalumu vya fedha kwa 
watoto na vijana walioko mitaani kwa ajili ya 
msaada wowote wa maendeleo unaowalenga 
watoto

n Lazima kuwe na vyanzo maalumu vya fedha kwa 
mashirika ya maendeleo ya kimataifa 
yanayotambua hitajiko la utatuzi wa kina kwa 
watoto walioathiriwa na ukatili. 
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Sera za Kitaifa 

n Mchakato ulioainishwa katika sheria ya kuandikisha
vituo vya watoto uangaliwe upya na tume maalum 
iteuliwe kufanya ukaguzi na kuhakikisha kuwa 
sheria zinazingatiwa. 

n Kulingana na Azimio la Baraza la Umoja wa Mataifa
la Haki za Binadamu juu ya Watoto wa Mitaani 
2011, serikali zote mbili zinapaswa kuwa na sera na
kuhimiza utekelezaji unaozingatia kuwa ʻmbinu za 
kujikimu kimaisha kwa mfano kuombaomba, 
kuzurura, kutokuwa na makazi, utoro shuleni, 
kutoroka nyumbani na matendo mengine, 
yanashughulikiwa kwa kuzingatia kuwa ni masuala 
ya ulinzi wa watoto na kuhakikisha kuwa sheria 
zinazotungwa kushughulikia tabia za namna hiyo 
haziwi kikwazo katika kutoa msaada unaotakiwa.ʼ 

n Sera zote za kitaifa zinazowahusu watoto, kwa 
mfano zile ambazo zinashughulikia vikwazo katika 
kufikia elimu kwa wote, yatima na VVU/UKIMWI, 
lazima ziwe na kipengele mahsusi cha mahitaji 
maalumu ya watoto na vijana waishio mitaani na 
kuainisha kwa uwazi jinsi mahitaji yao 
yatakavyopatikana.

Kwa namna ya kipekee kwa Tanzania: 

n Katika Mpango Kazi kwa ajili ya Watoto wanaoishi 
katika Mazingira Hatarishi (National plan of Action 
for Most Vulnerable Children), Kamati za 
Kuhudumia Watoto wanaoishi katika Mazingira 
Hatarishi (MVCCs) nchini Tanzania zinapaswa 
kupewa jukumu la kuwatambua watoto waliopotea 
kutoka katika jamii zao na kuyasaidia mashirika ya 
kijamii (CSOs) na Ustawi wa Jamii katika juhudi zao
za kuwarejesha nyumbani. Halikadhalika, katika 
kuwatambua watoto walio hatarini katika jamii zao 
ambao wanaweza kupatiwa misaada na huduma 
zinazotajwa katika Mpango wa Utekelezaji, MVCCs 
inapaswa kupanua viashiria vinavyotumika 
kuwatambua watoto walio hatarini ili kuwahusisha 
watoto wanaoishi katika familia zenye vitendo vya 
kikatili na familia zisizoweka mkazo wa kutosha 
katika malezi ya watoto. 

n Mpango kazi wa kitaifa wa kupambana na 
kushughulikia madhara ya ukatili kwa watoto (The 
National Response to Violence against Children in 
Tanzania) unapaswa kuhakikisha kwamba mambo 
waliyokumbana nayo watoto na vijana wanaoishi 
peke yao mitaani yanapatiwa ufumbuzi na sekta 
mbalimbali zinachukua hatua za kuzuia na kutatua 
ili kukidhi mahitaji ya watoto na vijana. 

n Mpango Mkakati kwa Watoto waishio Mitaani nchini 
Tanzania upitiwe mara kwa mara ili kuhakikisha 
kuwa unalingana na uzoefu na uhalisia wa maisha 
ya watoto wanaoishi mitaani na kwamba unakidhi 
mahitaji yao. 

Kwa namna ya kipekee nchini Kenya: 

n Watoto na vijana waishio peke yao mitaani 
wanapaswa kutambuliwa na kuhudumiwa kulingana
na Sera ya Taifa kuhusu Watoto Yatima na Watoto 
walio katika Mazingira Hatarishi.

Utekelezaji 

n Itifaki na miongozo lazima iandaliwe kati ya polisi, ustawi
wa jamii/idara za watoto na mashirika ya kijamii, itafiki na
miongozo hii ielezee kwa uwazi hatua sahihi
zinazopaswa kuchukuliwa kwa watoto na vijana
wanaoishi mitaani na jinsi kila idara/taasisi itakavyofanya
kazi kwa kushirikiana na nyingine ili kufahamu na
kuyatimiza mahitaji ya watoto na vijana hao. Wafanyakazi
wanaotoa huduma mitaani ni lazima wawe sehemu
muhimu kabisa ya hatua sahihi zinazopaswa
kuchukuliwa.

n Utatuzi wa kina kulingana na mazingira ya Kenya na
Tanzania ni lazima uandaliwe kwa ajili ya watoto na
familia zao, utatutuzi huo utambue athari za ukatili na
kupunguza athari za ukosefu wa usalama na mahusiano
yasiyo sahihi. 

n Majibu ya kiutendaji lazima yaainishwe kukidhi mahitaji ya
wazazi na misaada itolewayo kwa wazazi na pia kwa
wana familia wengine ili kuwezesha malezi ya kindugu
kufanyika. 

n Kwa watoto wa umri unaofaa, kuna haja ya kuwapatia
uelewa na kuwahamasisha kufahamu umuhimu wa
mahusiano na ngono salama, haki ya kusema hapana
iwapo huridhii kushiriki mahusiano ya kingono na pia
kujikinga dhidi ya VVU/UKIMWI na magonjwa mengine ya
zinaa. Mafunzo haya yanatakiwa kutolewa mashuleni na
katika vituo vya malezi kwa kutumia wakufunzi waliopata
mafunzo hayo.

n Upo pia umuhimu wa kuwahusisha watoto na vijana
waishio peke yao mitaani ili watambue madhara ya
utumiaji dawa za kulevya.

Utafiti 

n Kuna upungufu katika kufahamu mambo
wanayokumbana nayo wasichana wanaoishi peke yao
mitaani jambo linaloonyesha umuhimu wa kufanya utafiti
utakaolenga maneno na ukweli wa maisha ya wasichana
wanaoishi peke yao mitaani nchini Tanzania na Kenya. 

Hitimisho 

n Serikali zote mbili za Tanzania na Kenya zimepiga hatua
kubwa katika kuboresha maisha ya watoto katika nchi
zao. Hata hivyo yapo mengi yanayohitaji kufanywa ili
kuhakikisha kuwa watoto na vijana, ambao ni wadau
wakubwa kijamii kama watoto na wazazi wa siku zijazo,
wanaweza kufikia viwango vyao vya juu katika
kujiendeleza na kutoa mchango wao kikamilifu katika
uchumi, kulea kizazi kijacho, na kujenga jamii endelevu.
Huduma za pamoja zinatakiwa ili kukidhi mahitaji ya
watoto wote waishio katika mazingira hatarishi na
kuhakikisha kuwa huduma za kurekebisha hali hiyo
zinapatikana katika ngazi ya mtu binafsi, familia na jamii
ili kutatua masuala ya msingi kama vile umaskini,
masuala ya kiafya na upatikanaji wa elimu sambamba na
kujihusisha na masuala yanayomgusa mtu binafsi na
mazingira ya familia moja moja na watoto. Hili
linawezekana tu kwa kufanya kazi kwa ubia na serikali ya
kitaifa, mashirika ya kijamii, jamii husika, familia na watoto
wenyewe.
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